myotis leucifugus
Định nghĩa
- Danh từ:
- Loài dơi nâu nhỏ phổ biến ở Bắc Mỹ: "myotis leucifugus" là tên khoa học của một loài dơi nhỏ, thường gặp ở Bắc Mỹ. Loài này có phân bố rộng khắp và là một trong những loài dơi phổ biến nhất tại khu vực này.
Ví dụ sử dụng
- (Loài myotis leucifugus được biết đến với khả năng ngủ đông trong hang động vào mùa đông.)
- (Các nhà nghiên cứu nghiên cứu loài myotis leucifugus để hiểu về mô hình di cư của dơi.)
Các cách sử dụng nâng cao
"the common myotis leucifugus": chỉ loài dơi nâu nhỏ phổ biến này trong các ngữ cảnh khoa học.
- The common myotis leucifugus is often found in attics and barns. (Loài dơi nâu nhỏ phổ biến myotis leucifugus thường được tìm thấy trong gác xép và chuồng trại.)
"myotis leucifugus population": quần thể của loài dơi này.
- The myotis leucifugus population has declined due to white-nose syndrome. (Quần thể myotis leucifugus đã suy giảm do hội chứng mũi trắng.)
Biến thể và từ gần giống
- Myotis (danh từ): chi dơi bao gồm nhiều loài dơi nhỏ, trong đó có myotis leucifugus.
- Leucifugus (tính từ): từ Latin có nghĩa là "trốn ánh sáng" (leuci = ánh sáng, fugus = trốn), mô tả đặc tính hoạt động về đêm của loài dơi này.
Từ đồng nghĩa
- Little brown bat: tên thông thường trong tiếng Anh của loài myotis leucifugus, nghĩa là "dơi nâu nhỏ".
- Common bat: dơi phổ biến (chỉ chung các loài dơi thường gặp).
Lưu ý về ngữ cảnh sử dụng
Từ "myotis leucifugus" là tên khoa học (danh pháp hai phần) và thường chỉ được sử dụng trong các tài liệu sinh học, nghiên cứu động vật hoang dã, hoặc các cuộc thảo luận chuyên ngành. Trong giao tiếp hàng ngày, người ta thường dùng tên thông thường "little brown bat" (dơi nâu nhỏ) để chỉ loài này.